vietnam_tropics_sea_84476_2048x1152

Hỏi / Đáp

Nội dung tư vấn: Xin chào Nhịp Cầu, em xin nhờ Nhịp Cầu tư vấn giúp em về việc xin quốc tịch cho con em. Con em sinh vào ngày 28-11-2017 tại Nhật, chồng em là người Peru nên dự định sẽ cho con theo quốc tịch Peru.

Vậy con em có thể mang thêm quốc tịch Việt Nam được không? Và có phải làm thêm giấy tờ gì cho con em không?

Trường hợp con em mang quốc tịch Peru thì sau này về Việt Nam chơi hay định cư có phải làm thủ tục giấy tờ (như visa…) không ạ?

Vì em đã điện thoại cho lãnh sự quán rất nhiều lần nhưng không được nên rất mong nhận được sự giúp đỡ của quý Công ty. Em thành thật cảm ơn Nhịp Cầu rất nhiều.

Trả lời tư vấn: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Nhịp Cầu, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 19 Luật Quốc Tịch Việt Nam 2009 sửa đổi, bổ sung năm 2014:

2. Người xin nhập quốc tịch Việt Nam có thể được nhập quốc tịch Việt Nam mà không phải có các điều kiện quy định tại các điểm c, d và đ khoản 1 Điều này, nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

  a) Là vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ hoặc con đẻ của công dân Việt Nam; 

  b) Có công lao đặc biệt đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam;

  c) Có lợi cho Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

  d) Người nhập quốc tịch Việt Nam thì phải thôi quốc tịch nước ngoài, trừ những người quy định tại khoản 2 Điều này,trong trường hợp đặc biệt, nếu được Chủ tịch nước cho phép.”

Căn cứ từ quy định này, có thể thấy, con bạn có thể mang đồng thời quốc tịch Peru và quốc tịch Việt Nam; nhưng nếu mang đồng thời hai quốc tịch này, đòi hỏi bạn vẫn phải là công dân Việt Nam. Trường hợp bạn đã thôi quốc tịch Việt Nam thì con bạn không thể mang quốc tịch Việt Nam (trừ các trường hợp có công lao đặc biệt với nhà nước Việt Nam hoặc có lợi cho Nhà nước Việt Nam thì được mang 2 quốc tịch).

Nếu bạn muốn cho con bạn nhập quốc tịch Việt Nam thì bạn phải có hồ sơ xin nhập quốc tịch theo Điều 20 Luật Quốc tịch 2009 sửa đổi, bổ sung 2013:

“1. Hồ sơ xin nhập quốc tịch Việt Nam gồm có các giấy tờ sau đây:

  a) Đơn xin nhập quốc tịch Việt Nam;

  b) Bản sao Giấy khai sinh, Hộchiếu hoặc giấy tờ khác có giá trị thay thế;

  c) Bản khai lý lịch;

  d) Phiếu lý lịch tư pháp do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp đối với thời gian người xin nhập quốc tịch Việt Nam cư trú ở Việt Nam, Phiếu lý lịch tư pháp do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp đối với thời gian người xin nhập quốc tịch Việt Nam cư trú ở nước ngoài. Phiếu lý lịch tư pháp phải là phiếu được cấp không quá 90 ngày tính đến ngày nộp hồ sơ;

  đ) Giấy tờ chứng minh trình độ Tiếng Việt.

  e) Giấy tờ chứng minh về chỗ ở, thời gian thường trú ở Việt Nam;

  g) Giấy tờ chứng minh bảo đảm cuộc sống ở Việt Nam.

  1. Những người được miễn một số điều kiện nhập quốc tịch Việt Nam quy định tại khoản 2 Điều 19 của Luật này thì được miễn các giấy tờ tương ứng với điều kiện được miễn.
  1. Chính phủ quy định cụ thể các giấy tờ trong hồ sơ xin nhập quốc tịch Việt Nam.”

Trường hợp con bạn mang quốc tịch Peru thì nếu về Việt Nam du lịch (chưa nhập quốc tịch Việt Nam) cần phải làm thủ tục cấp thị thực theo quy định của Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014. Nếu con bạn muốn định cư ở Việt Nam thì bạn phải đáp ứng được điều kiện rằng bạn đang thường trú tại Việt Nam thì mới có thể bảo lãnh cho con bạn theo Khoản 3 Điều 39 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam  2014:

“Điều 39. Các trường hợp được xét cho thường trú

….

  1. Người nước ngoài được cha, mẹ, vợ, chồng, con là công dân Việt Nam đang thường trú tại Việt Nam bảo lãnh.

…”

Trân trọng,

Nhịp Cầu Corporation

Nội dung tư vấn: Xin chào công ty Nhịp Cầu, tôi là người Việt Nam đã kết hôn tại Canada, con gái tôi có quốc tịch Canada, do mâu thuẫn vợ chồng nên tôi về Việt Nam sinh sống, hiện nay chúng tôi đang hoàn tất thủ tục ly hôn và tôi muốn đưa con gái về Việt Nam sống cùng, vậy anh/ chị luật sư có thể cho tôi biết thủ tục nhập quốc tịch Việt Nam cho con gái tôi được không và tôi cần phải chuẩn bị các giấy tờ cần thiết nào? Tôi xin cảm ơn.

Trả lời tư vấn: Để được nhập quốc tịch Việt Nam cho con gái thì con gái bạn cần thỏa mãn một trong các điều kiện được nhập quốc tịch Việt Nam được quy định tại Điều 19 Luật Quốc tịch Việt Nam như sau:

1. Công dân nước ngoài và người không quốc tịch đang thường trú ở Việt Nam có đơn xin nhập quốc tịch Việt Nam thì có thể được nhập quốc tịch Việt Nam, nếu có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật Việt Nam;

b) Tuân thủ Hiến pháp và pháp luật Việt Nam; tôn trọng truyền thống, phong tục, tập quán của dân tộc Việt Nam;

c) Biết tiếng Việt đủ để hoà nhập vào cộng đồng Việt Nam;

d) Đã thường trú ở Việt Nam từ 5 năm trở lên tính đến thời điểm xin nhập quốc tịch Việt Nam;

đ) Có khả năng bảo đảm cuộc sống tại Việt Nam.

2. Người xin nhập quốc tịch Việt Nam có thể được nhập quốc tịch Việt Nam mà không phải có các điều kiện quy định tại các điểm c, d và đ khoản 1 Điều này, nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

a) Là vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ hoặc con đẻ của công dân Việt Nam;

b) Có công lao đặc biệt đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam;

c) Có lợi cho Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

3. Người nhập quốc tịch Việt Nam thì phải thôi quốc tịch nước ngoài, trừ những người quy định tại khoản 2 Điều này, trong trường hợp đặc biệt, nếu được Chủ tịch nước cho phép.

4. Người xin nhập quốc tịch Việt Nam phải có tên gọi Việt Nam. Tên gọi này do người xin nhập quốc tịch Việt Nam lựa chọn và được ghi rõ trong Quyết định cho nhập quốc tịch Việt Nam.

5. Người xin nhập quốc tịch Việt Nam không được nhập quốc tịch Việt Nam, nếu việc đó làm phương hại đến lợi ích quốc gia của Việt Nam.

6. Chính phủ quy định cụ thể các điều kiện được nhập quốc tịch Việt Nam.

Hồ sơ xin nhập quốc tịch Việt Nam bao gồm các giấy tờ sau đây:

a) Đơn xin nhập quốc tịch Việt Nam;

b) Bản sao Giấy khai sinh, Hộ chiếu hoặc giấy tờ khác có giá trị thay thế;

c) Bản khai lý lịch;

d) Phiếu lý lịch tư pháp do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp đối với thời gian người xin nhập quốc tịch Việt Nam cư trú ở Việt Nam, Phiếu lý lịch tư pháp do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp đối với thời gian người xin nhập quốc tịch Việt Nam cư trú ở nước ngoài. Phiếu lý lịch tư pháp phải là phiếu được cấp không quá 90 ngày tính đến ngày nộp hồ sơ;

đ) Giấy tờ chứng minh trình độ Tiếng Việt ( trường hợp có cha mẹ đẻ là công dân Việt Nam thì được miễn);

e) Giấy tờ chứng minh về chỗ ở, thời gian thường trú ở Việt Nam  ( trường hợp có cha mẹ đẻ là công dân Việt Nam thì được miễn);

g) Giấy tờ chứng minh bảo đảm cuộc sống ở Việt Nam ( trường hợp có cha mẹ đẻ là công dân Việt Nam thì được miễn).

Thủ tục xin nhập quốc tịch Việt Nam như sau:

– Nộp hồ sơ cho Sở Tư pháp nơi cư trú. Trong trường hợp hồ sơ không có đầy đủ các giấy tờ quy định hoặc không hợp lệ thì Sở Tư pháp thông báo ngay để người xin nhập quốc tịch Việt Nam bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ.

– Trong thời hạn 5 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Sở Tư pháp gửi văn bản đề nghị cơ quan Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là cấp tỉnh) xác minh về nhân thân của người xin nhập quốc tịch Việt Nam.

Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận được đề nghị của Sở Tư pháp, cơ quan Công an cấp tỉnh có trách nhiệm xác minh và gửi kết quả đến Sở Tư pháp. Trong thời gian này, Sở Tư pháp phải tiến hành thẩm tra giấy tờ trong hồ sơ xin nhập quốc tịch Việt Nam.

Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được kết quả xác minh, Sở Tư pháp có trách nhiệm hoàn tất hồ sơ trình Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đề nghị của Sở Tư pháp, Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh có trách nhiệm xem xét, kết luận và đề xuất ý kiến gửi Bộ Tư pháp.

– Trong thời hạn 20 ngày, kể từ ngày nhận được đề xuất của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, Bộ Tư pháp có trách nhiệm kiểm tra lại hồ sơ, nếu xét thấy có đủ điều kiện nhập quốc tịch Việt Nam thì gửi thông báo bằng văn bản cho người xin nhập quốc tịch Việt Nam để làm thủ tục xin thôi quốc tịch nước ngoài, trừ trường hợp người xin nhập quốc tịch Việt Nam xin giữ quốc tịch nước ngoài hoặc là người không quốc tịch. Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được giấy cho thôi quốc tịch nước ngoài của người xin nhập quốc tịch Việt Nam, Bộ trưởng Bộ Tư pháp báo cáo Thủ tướng Chính phủ trình Chủ tịch nước xem xét, quyết định.

Trường hợp con gái bạn vẫn muốn giữ quốc tịch Canada thì trong thời hạn 20 ngày, kể từ ngày nhận được đề xuất của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, Bộ Tư pháp có trách nhiệm kiểm tra lại hồ sơ, nếu xét thấy có đủ điều kiện được nhập quốc tịch Việt Nam thì báo cáo Thủ tướng Chính phủ trình Chủ tịch nước xem xét, quyết định.

– Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận được đề nghị của Thủ tướng Chính phủ, Chủ tịch nước sẽ xem xét và ra quyết định.

Trân trọng,

Nhịp Cầu Corporation

Bình luận